CIBIYAR BADA TALLAFI DA TUNAWA DA SARDAUNA:

Gwamna Namadi ya bayyana haɗin kai don tabbatar da makomar yankin Arewa Mai dorewa

 

inw
Gwamnan Jihar Jigawa, Malam Umar Namadi, ya yi kira da a ƙarfafa haɗin kai, a bunƙasa haɗin gwiwar yankuna, tare da sabunta ƙudurin aiwatar da kyakkyawan shugabanci domin tabbatar da makoma mai armashi da kwanciyar hankali ga Arewacin Najeriya.
Gwamnan ya bayyana hakan ne a ranar Talata yayin da yake gabatar da jawabin babba a matsayin babban mai masaukin baki a wajen Taron Tunawa na Sir Ahmadu Bello karo na 14 kan Jagoranci da Kyakkyawan Mulki, wanda aka gudanar a Dakin Biki na Fadar Gwamnati, Dutse. Gwamnatin Jihar Jigawa ce ta shirya taron tare da haɗin gwiwar Gidauniyar Tunawa da Sir Ahmadu Bello.
Gwamna Namadi ya bayyana taron a matsayin wani muhimmin dandali na yin nazari kan shugabanci da mulki, yana mai cewa rayuwa da gadon marigayi Sir Ahmadu Bello, Sardaunan Sakkwato, na ci gaba da bayar da darussa masu ɗorewa kan haɗin kai da ci gaba mai shigar kowa da kowa.
“Ga gwamnati da al’ummar Jihar Jigawa, babban abin alfahari ne da kuma gata mu karɓi bakuncin wannan taro mai daraja—wani dandali da aka sadaukar domin tunawa da rayuwa, lokuta, kyakkyawan shugabanci da gadon tarihi mai ɗorewa na Sir Ahmadu Bello,” in ji gwamnan.
Ya lura da cewa duk da yalwar albarkatun ɗan Adam da na ƙasa da Arewa ke da su, yankin na fuskantar manyan ƙalubale da suka haɗa da matsalar tsaro, rashin aikin yi a tsakanin matasa, raunin alamomin ci gaban rayuwar jama’a, da rushewar tsarin zamantakewa. Ya jaddada cewa waɗannan matsaloli na buƙatar amsoshi masu haɗin kai da ɗorewa.
Gwamna Namadi ya ƙara da cewa ci gaba na gaskiya ba zai samu ba sai idan gwamnatoci, hukumomi da al’umma sun yi aiki tare cikin manufa ɗaya.
“Ko dai mu ci gaba da hadinkai da jajircewa, yadda ya kamata, ko kuma mu ci gaba da shan azaba. Idan muka ci gaba da wannan yunƙurin tsari da muke yi a halin yanzu, muna kare wadata da walwalar al’ummomin yau da na gobe,” in ji shi.
Gwamnan ya yaba wa Gidauniyar Tunawa da Sir Ahmadu Bello bisa jajircewarta wajen kiyaye akidu da manufofin Sardauna ta hanyar tattaunawar shugabanci, shirye-shiryen ilimi, da lakcocin shekara-shekara da ke ƙarfafa muhawarar manufofi a faɗin yankin.
Haka kuma, ya yaba da sauye-sauyen da ake aiwatarwa a cikin Ƙungiyar Gwamnonin Jihohin Arewa (NSGF) a ƙarƙashin jagorancin Gwamnan Jihar Gombe, Malam Muhammadu Inuwa Yahaya. Ya ce shirye-shirye irin su kafa Asusun Amintaccen Tsaro na Yanki da ƙarfafa tsarin ƙungiyar na nuna ƙudurin haɗin gwiwa wajen tinkarar matsalar tsaro da haɓaka ci gaban tattalin arziki da zamantakewa.
Gwamna Namadi ya kuma taya waɗanda suka samu Lambar Yabo ta Tunawa da Sir Ahmadu Bello ta 2026 murna, yana mai bayyana su a matsayin abin koyi na jagoranci, gaskiya da hidima. Ya kuma nuna godiya ga manyan baki da suka halarci taron.
Tun da fari, Gwamnan Jihar Gombe, Malam Muhammadu Inuwa Yahaya, wanda ya shugabanci taron, ya jaddada gaggawar mayar da tattaunawa kan ilimi da jagoranci zuwa ayyuka na zahiri, musamman wajen magance matsalar yaran da ba sa zuwa makaranta da inganta samun ilimin firamare mai inganci a Arewacin Najeriya.
Taron ya kuma ƙunshi gabatar da mukala Akan irin gudunmawar da tunawa da Farfesa Ruqayyatu Ahmed Rufai, OON, tsohuwar Ministar Ilimi, wadda ta yi jawabi kan taken samar da daidaito wajen samun ingantaccen ilimin firamare a matsayin ginshiƙin bunƙasar jarin ɗan Adam da ci gaban yankin..

A wajen wannan taron an karrama mahimman mutane da suka hada da tsohuwar matar shugaban kasa Umar musa yar Babbar Mai Shari, a ta kasa Hajiya Zainab Bulkachuwa da sauran mahimman mutane da suka bada gudunmawar cigaban yankin Arewacin Nijeriya

Share.
Leave A Reply Cancel Reply

Exit mobile version